ਜਦੋਂ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨਾ ਅਤੇ ਗੋਦਾਵਰੀ ਨਦੀਆਂ ਨੂੰ ਜੋੜਿਆ ਗਿਆ

ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ 16 ਸਤੰਬਰ 2015 ਵਿੱਚ ਦੋ ਨਦੀਆਂ ਨੂੰ ਆਪਸ ਵਿੱਚ ਜੋੜ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ | ਇਸ ਮੌਕੇ ਤੇ ਦੋਹਾਂ ਨਦੀਆਂ ਨੂੰ ਜੋੜਨ ਵਾਲੀ ਨਹਿਰ ਪੋਲਾਵਰਮ ਰਾਹੀਂ ਗੋਦਾਵਰੀ ਨਦੀ ਤੋਂ 80 ਟੀ.ਐਮ.ਸੀ. ਪਾਣੀ ਕ੍ਰਿਸ਼ਨਾ ਨਦੀ ਵਿੱਚ ਛੱਡਿਆ ਗਿਆ ਸੀ | ਇਸ ਪਰਿਯੋਜਨਾ ਦਾ ਨਾਮ ਪੱਟੀਸੀਮਾ ਪਰਿਯੋਜਨਾ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ | ਇਹਨਾਂ ਦੋਹਾਂ ਨਦੀਆਂ ਨੂੰ ਆਪਸ ਵਿੱਚ ਜੋੜਨ ਦੀ ਕਲਪਨਾ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਮਾਰਚ 2014 ਵਿੱਚ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ ਅਤੇ ਜਲਦੀ ਹੀ ਇਸ ਉੱਤੇ ਕਾਰਜ ਅਰੰਭਿਆ ਗਿਆ | ਇਸ ਪਰਿਯੋਜਨਾ ਦੀ ਵਿਸ਼ਾਲਤਾ ਦਾ ਅੰਦਾਜਾ ਇਸੇ ਗੱਲ ਤੋਂ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਗੋਦਾਵਰੀ ਬੈਲਟ ਅਤੇ ਰਾਇਲਸੀਮਾ ਵਿੱਚਕਾਰ ਲਗਭਗ ਪੰਜ ਸੋ ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਦੂਰੀ ਹੈ | ਗੋਦਾਵਰੀ ਅਤੇ ਪੋਲਾਵਰਮ ਰਾਇਟ ਨੂੰ ਜੋੜਨ ਵਾਲੀ 54 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਲੰਬੀ ਨਹਿਰ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਕਰਨ ਦਾ ਕੰਮ ਰਿਕਾਰਡ ਸਮੇਂ ਅੰਦਰ ਪੂਰਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ | 16 ਸਤੰਬਰ ਨੂੰ ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਮੁੱਖਮੰਤਰੀ ਚੰਦਰਬਾਬੂ ਨਾਇਡੂ ਨੇ ਇਸ ਪਰਿਯੋਜਨਾ ਦਾ ਉਦਘਾਟਨ ਕੀਤਾ ਸੀ |

          ਇਸ ਪਰਿਯੋਜਨਾ ਦੇ ਬਣਨ ਨਾਲ ਰਾਇਲਸੀਮਾ ਦੇ ਇਲਾਕੇ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਫਾਇਦਾ ਹੋਵੇਗਾ | ਇਸ ਪਰਿਯੋਜਨਾ ਨੂੰ ਜਲਦੀ ਸਿਰੇ ਚੜਾਉਣ ਪਿੱਛੇ ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਮੁੱਖ ਉੱਦੇਸ਼ ਹੀ ਰਾਇਲਸੀਮਾ ਦੇ ਖੇਤਰ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਜਲ ਦੀ ਕਮੀ ਤੋਂ ਰਾਹਤ ਦਿਵਾਉਣਾ ਸੀ | ਰਾਇਲਸੀਮਾ ਖੇਤਰ ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦਾ ਇੱਕ ਅਜਿਹਾ ਖੇਤਰ ਹੈ ਜੋ ਚਾਰੇ ਪਾਸਿਆਂ ਤੋਂ ਭੂਮੀ ਨਾਲ ਘਿਰਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ | ਅਰਥਾਤ ਇਸਨੂੰ ਕੋਈ ਵੀ ਸਾਗਰ ਜਾਂ ਝੀਲ,ਨਦੀ ਆਦਿ ਨਹੀਂ ਲਗਦਾ ਹੈ | ਇਸ ਖੇਤਰ ਦੇ ਉੱਤਰ ਵਿੱਚ ਤੇਲੰਗਾਨਾ ਅਤੇ ਦੱਖਣ ਵਿੱਚ ਤਮਿਲਨਾਡੂ ਅਤੇ ਪੱਛਮ ਵਿੱਚ ਕਰਨਾਟਕ ਸਥਿੱਤ ਹੈ | ਇਹ ਖੇਤਰ ਸ਼ੁਰੂ ਤੋਂ ਹੀ ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸੌਕਾ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਖੇਤਰ ਰਿਹਾ ਹੈ | ਕ੍ਰਿਸ਼ਨਾ ਅਤੇ ਗੋਦਾਵਰੀ ਨਦੀਆਂ ਨੂੰ ਆਪਸ ਵਿੱਚ ਜੋੜਨ ਨਾਲ ਗੰਤੁਰ, ਪ੍ਰਕਾਸ਼ਮ , ਕਰਨੂਲ, ਕੱਡੱਪਾ, ਅਨੰਤਪੁਰ ਅਤੇ ਚਿਤੂਰ ਜਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਫਾਇਦਾ ਹੋਵੇਗਾ |                    _______________________________________________________________

Posted by ਓਮੇਸ਼ਵਰ ਨਾਰਾਇਣ

Author: gkscrapbook

This is a non-profit site for all those students who are aspirants of competitive exams of different kinds. We don't provide knowledge in bulk but a small spoon of little knowledge is sufficient for containing the continuous studies.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s