ਭਾਰਤ ਭਵਨ

ਭਾਰਤ ਭਵਨ,ਭਾਰਤ ਦੇ ਰਾਜ ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਸਥਿਤ ਇਕ ਵੱਖਰੀ ਕਲਾ, ਸਭਿਆਚਾਰਕ ਕੇਂਦਰ ਅਤੇ ਮਿਊਜ਼ੀਅਮ ਹੈ। ਇਸ ਵਿਚ ਆਰਟ ਗੈਲਰੀ, ਫਾਈਨ ਆਰਟਸ ਕੁਲੈਕਸ਼ਨ, ਇਨਡੋਰ / ਆਊਟਡੋਰ ਆਡੀਟੋਰੀਅਮ, ਰੀਹਰਸਲ ਰੂਮ, ਭਾਰਤੀ ਕਵਿਤਾਵਾਂ ਦੀ ਲਾਇਬ੍ਰੇਰੀ ਆਦਿ ਵਰਗੀਆਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਇਹ ਭੋਪਾਲ ਦੇ ਵੱਡੇ ਤਲਾਬ ਦੇ ਨੇੜੇ ਸਥਿਤ ਹੈ।

Related image
ਭਾਰਤ ਭਵਨ (ਭੋਪਾਲ ,ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼)

ਇਸ ਇਮਾਰਤ ਦੇ ਆਰਕੀਟੈਕਟ ਚਾਰਲਸ ਕੋਰੀਆ ਸਨ। ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ -“ਇਹ ਕਲਾ ਕੇਂਦਰ ਇਕ ਬਹੁਤ ਹੀ ਸੁੰਦਰ ਜਗ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਸਥਿਤ ਹੈ, ਪਾਣੀ ਉੱਤੇ ਝੁਕਿਆ ਹੋਇਆ ਇੱਕ ਪਠਾਰ ਹੈ ਜਿਸ ਤੋਂ ਤਾਲਾਬ ਅਤੇ ਇਤਿਹਾਸਕ ਸ਼ਹਿਰ ਨਜ਼ਰ ਆਉਂਦੇ ਹਨ।
“ਭੋਪਾਲ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਇਹ ਇਮਾਰਤ ਭਾਰਤ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਅਨੋਖੇ ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਸੰਸਥਾਨਾਂ ਵਿਚੋਂ ਇਕ ਹੈ। 1982 ਵਿਚ ਸਥਾਪਿਤ, ਇਸ ਇਮਾਰਤ ਵਿਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਰਚਨਾਤਮਕ ਕਲਾਵਾਂ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸ਼ਿਆਮਲਾ ਪਹਾੜੀਆਂ ਤੇ ਸਥਿਤ, ਇਹ ਇਮਾਰਤ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਆਰਕੀਟੈਕਟ ਚਾਰਲਸ ਕੋਰੀਆ ਦੁਆਰਾ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਇਹ ਭਾਰਤ ਦੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਰਵਾਇਤੀ ਕਲਾਸੀਕਲ ਕਲਾਵਾਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਮੁੱਖ ਕੇਂਦਰ ਹੈ। ਇਸ ਇਮਾਰਤ ਵਿਚ ਇੱਕ ਕਲਾ ਦਾ ਮਿਊਜ਼ੀਅਮ, ਆਰਟ ਗੈਲਰੀ, ਫਾਈਨ ਆਰਟਸ ਦੀ ਵਰਕਸ਼ਾਪ, ਭਾਰਤੀ ਕਵਿਤਾਵਾਂ ਦੀ ਲਾਇਬ੍ਰੇਰੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ।

Author: gkscrapbook

This is a non-profit site for all those students who are aspirants of competitive exams of different kinds. We don't provide knowledge in bulk but a small spoon of little knowledge is sufficient for containing the continuous studies.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s